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UTANGULIZI
Nane nane ni Siku ya wakulima 
nchini Tanzania ambayo huwapa 
fursa wakulima, taasisi na wadau 
mbalimbali wa kilimo kote nchi-
ni Kuonesha bidhaa zao na ma-
fanikio yao katika mwaka husika.

Mwanzo sikukuu hii ya nane nane 
iliitwa ‘Saba Saba’ ambapo ilikuwa 
ikiadhimishwa kila tarehe  7 ya 
mwezi wa Julai. baadaye ilihamishi-
wa Agosti, 8 ya kila mwaka baada 
ya saba saba kufahamika zaidi kwa 
maonyesho ya wafanyabiashara.

Sikuu kuu ya maonyesho ya wakuli-
ma iliadhimishwa kwa mara ya 
kwanza mwaka 1977 ili kuongezea 
nguvu sera ya Serikali ya wakati 
huo ya ‘siasa’ ni Kilimo ambapo 
wakulima katika Wilaya mkoa na 
taifa walionesha mazao yao  halisi 
ya kilimo pamoja na kufundish-
wa namna ya kutumia pembejeo 
za kilimo kwa ustawi wa Taifa.

Mwaka 2023 maonesho ya 
nane nae kwa kanda ya Kaska-
zini yamefanyika katika mkoa 
wa Arusha ambapo wilaya 
mbalimbali na halmashauri 
zake zilishiriki katika kuonesha 
mbinu mbaalimbali zinazotu-
mika katika kilimo na ufugaji

Halmashauri ya wilaya ya Meru 
ni miongoni mwa  Halmashau-
ri  zilizoshiriki  katika maone-
sho ya nanenene yaliyofanyika 
katika viwanja vya Themi Njiro.

Halmashauri ya Meru imeone-
sha uwezo mkubwa kupitia wa-
nanchi wake ambao ni wakuli-
ma na wafugaji  ujuzi elimu na 
mbinu mbalimbali  zinazotu-
mika katika kilimo na ufugaji,   
watalamu mbalimbali  
wameshiriki katika kutoa elimu 
wananchi walishiriki katika ma-
onesho  hayo ya kilimo na ufugaji

Mpendwa Mkulima na Mfugaji 
wa jarida hili la nane nane kari-
bu ujionee mbinu mbalimba-
li zinazotumika katika kilimo. 
katia jarida hili tumekuandalia 
mchakato mzima unaofanyika 
kwanzia shambani hadi sokoni. 

Tutajionea wakulima wana-
vyofanya kazi hadi uzalisha-
ji. katika wilaya ya Arumeru 
tunao wakulima wa nyanya, 
miche ya matunda mbalimba-
li, kilimo cha mbegu za matun-
da mbogamboga, mahindi n.k

Katika ufugaji tutaangazia 
zaidi ufugaji wa Ng’ombe wa 
maziwa mengi, Kuku wa nya-
ma na mayai, bata, mbuzi n.k

Utaalamu  na dondoo mbalimbaii 
Tumeongozwa na asfisa kilimo 
Halmashauri ya  Wilaya ya Meru 
Digna Massawe         karibu ujifunze   .
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UFUGAJI WA NG’OMBE WA MAZIWA 
WILAYA YA MERU

Mjasiriamali Emanuel Nanyaro 
mkazi wa wilaya ya Meru anaeji-
shughulisha na ufugaji wa ng’ombe 
wa wa maziwa aina ya Freisian  
na Ashley , ameeleza kuwa anau-
zoefu wa ufugaji wa  ng’ombe wa 
maziwa zaidi ya miaka 13 akiwa 
na mbinu tofautitofauti za za ufu-
gaji na mbegu za kisasa za kuzal-
ishia ng’ombe hao wa maziwa.
Pia  ameeleza kuwa aina hiyo ya 
ng’ombe anayofuga huweza ku-
toa lita 40 kwa siku ambayo hum-
wezesha kupata kipato cha kuto-
sha  kujikimu Katika maisha yake 
ya kila siku.  Ng’ombe hao wana-
uwezo wakutoa maziwa mengi 
kwa siku kwasababu ya mbegu 
bora kutoka kituo cha uzalisha-
ji wa mbegu za ng’ombe NAIC 
inayopatikana katika wilaya ya 
Meru,  pili ni namna ya ulisha-
ji wa ng’ombe ambapo ameeleza 
yeye analisha ng’ombe wake vizuri  
kwenye viwango vinavyotakiwa.

NG’OMBE BORA WA MAZIWA NA NYAMA
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Mradi wa kilimo cha mbogamboga na ma-
tunda na mjasiriamali Joram Mbuza

Mjasiriamali huyu hujihusisha 
na kilimo cha kisasa kwa kutumia 
Greenhouse ambapo huzalisha 
miche bora  na kuuzia kampuni 
za maua. Katika kupata mishe 
bora hutumia mbinu ya upand-
ikizaji wa mbegu (Crossbreed-
ing) ambapo huchukua takrib-
ani miezi mitatu ili matunda 
yaive ili kuvunwa kupata mbegu.

“Kazi yetu ni kuzalisha mbe-
gu kwaajili ya kuuzi kampuni za
maua, kwaiyo kampuni za maua 
zinatuletea mbegu yakiume na
kike tunapanda hizo mbegu ala-
fu tunachukua yale maua ya kike 
na kiume tuna cross(kupandiki-
za) na zile mbegu zinazopatikana 
baada ya hapo ndio tunawauzia”.
Lakini pia mjasiriamali huyu hu-
zalisha hoho za rangi ya njano 

na nyekundu. Ambapo ameeleza 
sababu ya kulima hoho za rangi
ya njano na nyekundu ni kuwa 
hoho za rangi hulipa sana sokoni 
tofauti na zile za rangi ya kijani, 
akaongeza kusema kuwav katika  
lishe hoho zote zina lishe sawa ut-
ofauti ni rangi tu kuwa zile za ran-
gi ya njano na nyekundu huvutia 
wateja na soko kubwa la hoho 
anazozizalisha ni hoteli kubwa.
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Ufugaji wa kuku wa mayai na ndugu Joram 
Mbuza

Ndugu JORAM MBUZA mkazi 
wa wilaya ya Meru kata ya Kik-
we, kijiji cha Nambala ambaye 
ni mjasiriamali anayejishughu-
lisha na kilimo cha kisasa cha bi-
ashara pamoja na uzalishaji wa 
mazao na miche  ya  mbogam-
boga na matunda, na pia ni mfu-
gaji wa kuku wa kisasa wa mayai.
Ndugu Joram Mbuza anajihusiha 
na ufugaji wa kuku wa kisasa wa 
mayai akiwa na jumla ya kuku wa 
mayai 700 ambapo hununua kuto-
ka katika kampuni ya INTERCHIK 
na kuwakuza kwa kuhudumia 
mwenyewe katika makazi yake 
kwa ajili ya kujipatia kipato.
Aidha mjasiriamali huyu ameele-
za kuwa katika kupata kuku 
bora wa mayai hutumia mbinu

za kisasa za ufugaji kama kuwe
ka kwenye mashine maalumu ya 
makuzi kwa kuzingatia ukubwa wa 
chumba cha makuzi na njia bora
kuepusha na magonjwa nyemelezi 
kwa kuku na pia hutumia vyakula 
vya kisasa kama Brower , Stata na 
hutumia mimea maalumu aina ya 
LUSERN yenye protein yakuto-
sha kwa ajili ya kuongeza protini 
yakutosha kwa kuku hao ambapo 
huchukua miezi mitano mbaka 
kuku hao waanze kutaga mayai.
“Hawa ni kuku wa kisasa na uki-
walisha vizuri kama kilo 20 mba-
ka 25 ni kama asilimia 85 hivi 
wanaotaga, sio rahisi kuku wote 
wanaweza kutaga siku hiyo kuna 
wengine wanapumzika kidogo
mfano ukiwatunza vizuri ndiyo, 

asilimia ya kutaga inazidi kupanda”.
Pia ndugu Joram katika ufugaji wa 
kuku wa kisasa wa mayai ameele-
za kukumbana na changamoto 
mbambali ambapo changamoto 
kubwa ni upatikanaji wa chakula
ambacho kimetengenezwa na 
makampuni mbalimbali amba-
po huuzwa kwa gharama kub-
wa inayoleta changamoto kwa 
mfugaji kuweza kununua.
 Lakini ameeleza kuwa ili kutatua 
changamoto hiyo ya chakula kuwa 
bei ya juu sana hutumia njia mbada-
la kwa kununua na kuchanganya 
vyakula tofauti tofauti kwa kufuata 
ushauri wa wataalamu mbalimbali 
ili kupa chakula chenye ubora wa-
kutosha ili kupata mayai mengi.
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MKULIMA WA NYANYA  PETER 
NNKO

 Mkulima wa nyanya kutoka ki-
jiji cha Maji ya Chai katika hal-
mashauri ya wilaya ya Meru atoa 
ushuhuda jinsi kilimo hicho 
kilivyomsaidia kijikwamua ki-
maisha na kuweza kuihudumia 
familia yake, pia kuendesha mai-
sha yake ya kila siku, pia ameeleza 
kuwa na uzoefu wa zaidi ya miaka 
miwili katika ukulima wa nyanya 
huku akimshukuru afisa kilimo wa 
kata Ndugu Jonathan kwa kum-
saidia katika ushauri uliomfanya 
aweze kufanya kilimo chenye tija

na faida kubwa kuweza kujiajiri.
Aidha ndugu,Peter aeleza faida 
za kilimo hicho cha nyanya jin-
si kilivyo badilisha maisha  yake 
na kupata mafanikio makubwa 
ikiwa ni pamoja na kumweze-
sha kusomesha watoto wake na 
kumfanya ajivunie kwa kiasi ki-
kubwa kuwa mkulima wa nyanya.  
Vilevile ametoa maoni kwa 
wakulima wengine kuzingatia 
mbinu bora za kilimo ili kufanya 
kilimo chenye manufaa kwa kuz

ingatia ushauri wa wataalamu na 
pia amewaasa wakulima wa nyan-
ya kuzingatia mbegu bora ambazo 
zitazoweza kuongeza uzalisha-
ji wakutosha na kuwapa faida.
Kuelekea sikukuu ya wakulima 
(Nanenane) ndugu Peter Nnko 
amewakaribisha wakulima wen-
zake wa nyanya kuhudhuria mao-
nesho hayo ili kuona jinsi wakulima 
wengine wanyanya walivyowe-
za kuwa mfano wakuigwa kuto-
kana na kuzalisha nyanya bora
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MZALISHAJI WA MICHE BORA YA KISA-
SA YA MATUNDA

Mjasiriamali Emmanuel Victor 
Tushare mkazi wa Tengeru wilaya 
ya Meru mwenye taaluma ya Ag-
ricultural product ambaye  ana-
jishughilisha na uzalishaji wa 
miche bora ya kisasa ya matun-
da naya muda mfupi akitumia 
mtindo wa budding and craft-
ing. Hujishughulisha na uzalishaji 
wa matunda ya kisasa kama vile 
parachichi, maembe, mastafeli n.k.
Aidha ameeleza hatua za uanda-
aji wa miche hiyo ambapo kwa 
kuanza na kusia mbegu kwenye 
ardhi ambapo huchukua mwez 
mmoja hadi mbegu hiyo kuota na 
pia huchukua mwezi mwingine

mmoja kutegemana na mche ili ku-
fikia hatua ya kuweza kukatwa na 
kuungwa ili kupata mche kamili. 
Katika kutumia mtindo wa budding 
na crafting hutegemeana na aina ya 
tunda ambapo kwa matunda kama 
parachichi hutumia crafting lakini 
kwa miche kama limao, chungwa, 
ndimu wanatumia budding na mi-
che kama zabibu hutumia cutting, 
ili kuunga miche hiyo huusisha ku-
unga kati ya mtishina na kikonyo.
Pia namna wanavyopata masoko 
ya miche ameeleza kuwa wana.

ungana na  taasisi za kilimo na 
pia wanazunguka kwa wakulima 
ili kutoa elimu kuhusiana na mi-
che ya kisasa ya matunda, mbali 
na masoko pia wamekua wakitoa 
elimu juu ya umuhimu wa afya ka-
tika jamii, na pia  huunda vikun-
di mbalimbali vya wakulima wa 
matunda ambapo kupitia viongozi 
wa vikundi hivyo hujipatia wateja
Pamoja na juhudi zake katika 
kuzalisha miche bora ya matun-
da ameeleza pia kuwa serikali 
imechangia kwa kiasi kikubwa kwa
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Lakini pia mjasiriamali huyu ame
kuwapa mafunzo hususani zao la 
parachichi na pia walipewa vyeti 
vya kuhitimu mafunzo hayo na pia 
serikali imetoa ahadi ya kuwasaidia 
katika kutafuta masoko kwa kuwe-
ka sheria itayowasaidia kuuza mi-
che hiyo kupitia nembo ya TOSKI 
ambayo itasaidia kuthibitisha kuwa 
miche inayouzwa kuwa halisi.

toa kwa ufupi changamoto ambazo 
hukabili kilimo hichi cha miche ya 
matunda ambapo ameeleza kuwa 
changamoto kuu ni hali ya hewa 
ambayo hufanya mbegu kuchele-
wa kukua hasa katika kipindi cha 
baridi tofauti na kipindi cha joto 
ambapo miche hukua kwa kasi.
Mwisho ndugu Emanuel ameele
za kuwa upandikizaji wa  miche

ya matunda tofautitofauti una una 
faida kubwa  kwani husaidia kupata 
miche ya matunda ambayo huzaa 
baada ya muda mfupi ukilingani-
sha na mti ambao haujapandikizwa, 
mfano mti uliopandikizwa unawe-
za kuchukua miaka miwili na nusu 
kutoa matunda lakini mti ambao 
haujapandikizwa huchukua maika 
8 hadi 10 ili kuweza kuzaa matunda
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UZALISHAJI NA UUZAJI WA ASALI KATIKA WILAYA 
YA MERU NA KIKUNDI CHA GOLDEN HEART

Pantaleo  Nestory  Mgala  katibu 
wa kikundi cha Golden heart ki-
nachijishughulisha na uzalishaji 
na uuzaji wa bidhaa itokanayo na 
nyuki,  pia ni moja ya kikundi kili-
chonufaika na mkopo kutoka ka-
tika wilaya ya Meru wakifanikiwa 
kupata kiasi cha shilingi milioni 7

iliyofanikisha kufikia malengo ya 
kupanua biashara yao itokanayo 
na ufugaji wa nyuki na usambaza-
ji wa bidhaa zitokanazo na nyuki.
Pia ameeleza jinsi gani wamenu-
faika na biashara hiyo wakiwa kati-
ka kikundi cha watu 15 ikiwa ni ajira

yao inayowapatia kipato na pia 
imewanufaisha watu wengine wa-
naowazunguka kwa kuwapa aji-
ra kutokana na kununua bidhaa 
hiyo kwa jumla na kuzisamba-
za rejareja kwa watumiaji pia 
ameendelea kusema wamenufaika 
kwa kujitengenezea vifaa vyao 
wenyewe vya uzalishaji wa asaliss
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PICHA MBALIMBALI ZA WAKULIMA NA WAFUGAJI KWENYE 
MAENEO YAO YA UZALISHAJI
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YALIYOJIRI WAKATI WA MAADHIMISHO 
YA SIKU YA NANENANE

Ndugu mpenzi mfuatilia-
ji wa Jarida hili Maalumu la 
Nanenane 2023, Baada ya 
kuona yanayofanyika Sham-
bani na wakulima pamoja na 
Wafugaji Sasa Tuangazie yali-
yojiri siku ya Maadhimisho 
ya Nanenane ambapo kwa 
Knda ya Kaskazini yamefan-
yika Mkoa wa Arusha na ku-
funguliwa na Spika wa Bara-
za la wawakilishi Zanzibar, 
Mhe. Zuber Ali Maulid ka-
tika viwanja vya Themi Njiro

ki katika maonesho haya
po mikoa ya kanda ya kaskazini 
imefunika na utoaji wa mbolea 
ya ruzuku kwaajili yankuonge-
za tija kwenye kilimo ambapo kw
mwaka 2022/2023 jumla ya tani 
17,288 zimetolewa kwa mkoa wa 
Arusha na kuwanufaisha wakulima 
19,633, tani 18557 zimetolewa kwa 
mkoa wa Kilimanjaro na kuwanu-
faisha wakulima 62,829 tani 4,840 
zimetolewa kwa mkpa wa Manyara 
na wakulima 62,826 wamenufaika.
Moja kati ya mambo yaliyoelezwa 
na Mhe. Zuber Ali Maulid kati-
ka uzinduzi wa maonesho hay ani 
pamoja na sekta za kilimo, Mifu-
go na Uvuvi kuwqa ni mchango 
mkubwa katika pato la taifa kwa 
uchumi wa mwananchi mmoja 
mmoja kwani Zaidi ya asilimia 90% 
ya wanachi wa kanda ya kaskazini 
kwa mikoa ya Arusha, Kilimanjaro 
na Manyara wanajihusisha na shu-
ghuli za kilimo mifugo na uvuvi.

A

Kwa takwimu ambazo Mhe. Zu-
ber Ali Maulid amezitoa katika ho-
tuba yake ni kwamba, kwa mwa-
ka 2022/2023 serikali imewea
idha, ameeleza kuwa serika-
li imetoa  Pikipiki kwa maafi-
sa ugani ili kuwezesha kufan-
ya shughuli za ugani kiurahisi 
na kuwafikia wakulima wengi 
Zaidi ambapo Pikipiki 245 
zimetolewa kwa Mkoa wa Kili-
manjaro, 151 zimetolewa kwa 
mkoa wa Manyara na 210 zim-
tolewa kwa mkoa wa Arusha.
Vilevile, Mhe, zuber ameeleza 
kuwa, Maonesho haya yana len-
go la kuonesha fursa zilizopo 
katika sekta za kilimo, Mifugo 
na Uvuvi na kutoa elimu kwa 
wakulima, wafugaji na wavuvi 
ili uzalishaji wa mazao na bidhaa 
zizatoka kwenye sekta hizo yawe 
na tija na hatimaye kuchan-
gia katika ukuaji wa uchu-
mi wa Nchi yetu ya Tanzania. 

ka nguvu kubwa katika kubore-
sha kilimo na mifugo amba
Maonesho ya wakulima na si-
kukuunya nanenane mwaka 
2023 yamezinduliwa tarehe 
03.08.2023 na spika wa Bara-
za la wawakilishi Zanzibar4, 
Mhe. Zuber Ali Maulid ka-
tika viwanja vya Themi njiro
Maonesho haya kwa mwa-
ka 2023 ni maonesg ya 29 
kitaifa, ambapo kwa mwa-
ka 2023 maonesho haya 
yamekuwa na hamasa kub-
wa kwa kanda ya kaskazini 
ukilinganisha na miaka ya 
nyuma kutokana na wingi 
wa watu kujitokeza kushiri.
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Baadhi ya Picha za Matukio Mbalimbali Siku ya Nane 
nane

Katikati ni Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya Meru Mwl. 
Zainabu J. Makwinya akiwa na kikundi cha Vijana waliopata ufadhili ku-
toka Shirika lisilo la Kiserikali linalojishughulisha na masuala ya Kilimo 
katika Halmashauri ya Meru Rikolto alipotembelea banda la Halmashauri 
ya Meru katika Maonesho ya Kilimo Nane nane viwanja vya Themi Njiro

Pichani ni washindi wa Tatu Halmashauri ya Wilaya ya 
Meru katika Maonesho ya Nane nane Kanda ya Kaska-

zini 2023
Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji Wilaya, Halmashauri ya Wilaya ya Meru, S.L.P 462, Usa River, Arusha, simu +255272970482, Barua pepe: 

ded@merudc.go.tz, www.merudc.go.tz



Mkurugenzi Mtendaji  Halmashauri ya Wilaya ya Meru Mwl. Zainabu J. Makwinya akiwa 
kwenye banda la Bi Elinuru N. Urio na Kupata elimu juu ya zao la Kweme
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RC- MANYARA-MHE. QUEEN SENDIGA “ELIMU YA WAKULIMA 
ITOLEWE KWENYE MAENEO YAO’’

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, 
Mhe. Queen Sendiga amewata-
ka wataalam wa Kilimo na Mi-
fugo kwenda kutoa elimu katika 
maeneo ya wafugaji na wakuli-
ma kama ambavyo wamefanya 
katika maonesho ya Nane nane. 

Ametoa rai hiyo siku ya kilele 
cha maonesho ya 29 ya Nanenane 
Kwa Kanda ya Kaskazini yali-
yofanyika katika viwanja vya 
Themi Njiro Mkoani Arusha
“ Nitoe rai kwa Wataalam wa 
Kilimo, Maafisa Kilimo, Ma-
daktari wa Mifugo, Mabi

bi Lishe na Maafisa Afya, kwa 
namna ambavyo mmejipanga 
kwenye mabanda kwa wiki yote 
ya nanenane kuhakikisha mnatoa 
elimu ipasavyo, ndiyo namna hii hii 
tuenende tukafanye kwenye mae-
neo yetu” Alisema Mhe. Sendiga.

Aidha, Mhe. Sendiga amesisiti-
za kuwa ushuru unaokusany-
wa kwenye mazao ya kilimo na 
mifugo, asilimia 5 iwe inarudi 
kwenye maeneo husika Kwa aji-
li ya kuboresha maeneo hayo.
Vile vile, Mkuu huyo amesisitiza 

Kuhusu kilimo na Ufugaji wa Ki-
sasa kwa wakulima na wafugaji 
ili kukabiliana na upungufu wa 
maeneo ya malisho lakini ku-
weza kusaidia Taifa kuondoka-
na na janga la uharibifu wa 
mazingira kulingana na hali ya 
mabadiliko ya tabia ya Nchi.

Maonesho ya 29 ya Wakulima 
kanda ya Kaskazini yamehusi-
sha Mikoa ya Kilimanjaro, Aru-
sha na Manyara ambapo Kitai-
fa maonesho hayo yamefanyika  
Mwakangale Mkoani Mbeya.

Pichani ni Mwakilishi wa Rikolto akpokea Cheti Cha 
Ushindi kwenye maadhimisho ya Nanenane
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PICHA MBALIMBALI ZA MATUKIO KWENYE 
WIKI YA NANENANE 2023
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