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FURSA ZA UWEKEZAJI NDANI YA HALMASHAURI YA MERU 

 

1.0. UTANGULIZI 

1.1 Jiografia 

Halmashauri ya Wilaya ya Meru ipo Mashariki mwa mkoa wa Arusha na imelala kati ya 

latitudi 36o5 na Longitudi 37o5. Halmashauri ya Meru inapakana na Halmashauri ya 

Wilaya ya Siha (Kilimanjaro) kwa upande wa kaskazini na mashariki. Kwa upande wa 

Magharibi inapakana na Halmashauri ya Wilaya ya Arusha na Kusini inapakana na 

wilaya ya Simanjiro.  

 

1.2 Idadi ya wakazi 

Halmashauri ya Meru ina jumla ya wakazi 268,144 kwa mujibu wa Sensa iliyofanyika 

mwezi Agosti 2012. Kati ya wakazi hao wanawake ni 136,880 sawa na asilimia 51 na 

wanaume ni 131,264 sawa na asilimia 49. 

 

1.3 Utawala 

Halmashauri ya wilaya ya Meru ki-utawala inazo Tarafa 3 (Poli, Mbuguni, King’ori), kata 

17, vijiji 71 na vitongoji 281 (Angalia Kiambatanisho) na Jimbo moja la Uchaguzi la 

Arumeru Mashariki. 

Vile vile Halmashauri ya Meru inalea Mamlaka ya Mji Mdogo wa Usa River iliyoanzishwa 

tarehe 01 Januari 2009 kwa kwa mujibu wa kifungu cha 16 na cha 17 cha Sheria za 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za wilaya) ya mwaka 1982. 

 

1.4 Pato la mkazi (Per Capita Income) 

Pato la mkazi kwa mwaka katika Halmashauri ya Wilaya ya Meru kwa mujibu wa zoezi 

lililofanywa na Ofisi ya Takwimu Taifa mwaka wa fedha 2009 ni Tshs. 950,000/= 

ukilinganisha na wastani wa pato la Tshs. 860,000/= katika mkoa wa Arusha na pia 

ukilinganisha na Pato la Mtanzania kwa ujumla la wastani wa Tshs. 870,000/= kwa 

mwaka. 

 

 

1.5 Jiografia 
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Halmashauri ya Meru ina Kanda za Kijiografia kama ifuatavyo: 

 

1.5.1 Ukanda wa Juu 

Ukanda wa juu upo katika mwinuko wa mita 1,350 hadi 1,800 toka usawa wa bahari, 

ukanda huu hupata mvua za wastani wa milimita 1,000 kwa mwaka. Ukanda huu 

unafaa zaidi kwa kilimo cha mazao ya kahawa, mahindi, maharagwe, migomba, mboga 

mboga na viazi mviringo. Aidha unafaa pia kwa ufugaji wa ndani (zero grazing) 

kutokana na ufinyu wa eneo la malisho. 

 

1.5.2 Ukanda wa kati 

Ukanda huu upo katika mwinuko wa mita 1,000 hadi 1,350 toka usawa wa bahari. 

Ukanda huu hupata mvua za wastani wa milimita 500 kwa mwaka. Mazao yanayofaa 

kulimwa katika ukanda huu ni pamoja na viazi vitamu migomba, mahindi, 

mbogamboga, maharage na kilimo cha maua. Pia kuna ufugaji wa ng’ombe wa ndani 

(zero grazing) na huria kidogo. 

 

 1.5.3 Ukanda wa chini 

Ukanda huu upo katika mwinuko wa kuanzia mita 800 hadi mita 1,000 toka usawa wa 

bahari na unapata mvua za wastani wa milimita 300 kwa mwaka. Ukanda huu unafaa 

zaidi kwa kilimo cha umwagiliaji kutokana na vyanzo vya maji kutoka ukanda wa juu. 

Mazao yanayolimwa kwa kilimo cha umwagiliaji ni mahindi, maharage, migomba, 

mbogamboga na mpunga. Ukanda huu pia unafaa kwa uchungaji huria wa ng’ombe wa 

asili na kidogo ufugaji wa ng’ombe wa maziwa kwa utaratibu wa zero grazing. 

 

1.6 Ardhi 

Halmashauri ya Meru ina eneo la ukubwa wa kilometa za mraba zipatazo 1,268.2 

lillilotengwa kwa matumizi kama ifuatavyo:- 

 Eneo linalofaa kwa kilimo ni Hekta 81,400 

 Eneo linalolimwa ni Hekta 67,931, 

 Eneo linalofaa kwa kilimo cha umwagiliaji ni Hekta 18,745 

 Eneo linalotumika kwa kilimo cha umwagiliaji ni Hekta 11,132, 

 

 Eneo la malisho ya mifugo ni Hekta 10,591 
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 Eneo la maji ni Hekta 570 

 Eneo la misitu ya asili ni Hekta 16,371 

 Eneo la misitu ya kupandwa ni Hekta 3000 

 Eneo la mbuga za wanyama ni Hekta 20,371 

 

1.7 Elimu 

1.7.1 Elimu Msingi na Sekondari 

Meru ina jumla ya shule za msingi 113 za serikali na 23 zisizo za Serikali. Vilevile Meru 

kuna jumla ya shule za Sekondari 54 kati hizo 29 ni za Serikali na 25 zisizo za Serikali. 

Kwa upande wa taaluma shule za msingi zimekuwa zikifaulisha mwaka hadi mwaka. 

Mfano mwaka 2010 wanafunzi waliofaulu kuingia kidato cha kwanza ilikuwa asilimia 98, 

mwaka 2011 ilikuwa asilimia 94% na mwaka 2012 ilikuwa asilimia 91. 

 

1.7.2Taasisi za elimu zilizopo Ndani ya Halmashauri ya Meru 

Taasisi za elimu ambazo ziko Ndani ya eneo la Halmashauri ya Meru ni kama ifuatavyo: 

a) Chuo Kikuu cha Makumira; 

b) Chuo Kikuu cha Arusha;  

c) Chuo cha Nelson Mandela; 

d) Chuo cha Maendeleo ya Jamii Tengeru; 

e) Chuo cha Mifugo Tengeru Tengeru; 

f) Kituo cha mafunzo ya Uongozi na Maendeleo (formerly Danish Centre)  

 

1.8 Mtandao wa Barabara 

Meru ina mtandao wa jumla ya kilomita 805.8 zinazofanyiwa matengenezo ya mara kwa 

mara ambao umegawanyika kama ifuatavyo: 

a) Barabara kuu (Lami) Kilomita 48.3 

b) Barabara za Mkoa kilomita 87.7 

c) Barabara za Wilaya kilomita 248.9 

d) Barabara za Vijiji kilomita 420.9 
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1.9 Sekta ya Afya 

Meru ina jumla ya Hospitali mbili (Serikali, Shirika la Dini), Vituo vya afya 8 (serikali 6 na 

viwili ya mashirika ya Dini) na jumla ya Zahanati 47 (Serikali 26, Watu Binafsi 10, 

Mashirika ya Dini 8 na 3 zinamilikiwa na Mashirika ya Serikali).  

 

2.0 HALI YA UCHUMI 

Uchumi wa wakazi wengi wa Halmashauri ya Meru hutegemea kilimo, ufugaji, utalii, 

biashara kubwa, za kati na ndogo. 

Sekta ya Kilimo huchangia asilimia 85 ya pato la Wilaya lakini shuughuli za kilimo 

zimekuwa zikiathiriwa na ukame wa mara kwa mara hasa katika ukanda wa chini 

ambao hupata mvua mm 500 hadi 800. Katika kukabiliana na hali hii Halmashauri 

inahimiza kilimo cha umwagiliaji kwa kujenga skimu za umwagiliaji za ukubwa 

mbalimbali. Jitihada hizi zimechangia kuboresha hali ya maisha ya wakazi wa Meru. 

 

2.1 Ufugaji Nyuki 

Meru ina jumla ya mizinga ya kienyeji 2,226 ambayo huzalisha wastani wa lita 3 na 

jumla ya mizinga 880 ya kisasa ambayo huzalisha wastani wa lita 10 kwa mwaka. 

Mizinga hii inamilikiwa na watu binafsi na vikundi vya wafugaji nyuki katika kata za 

Songoro, Nkoaranga, Ngarenanyuki, maji ya chai, Nkoanrua, Leguruki, Kikatiti.  

 

2.2 Kilimo 

2.2.1.  Eneo la kilimo. 

Eneo linalofaa kwa kilimo katika Halmashauri ni hekta 81,400. Eneo linalolimwa ni hekta 

67,931 sawa na asilimia 84 ya eneo lote linalofaa kwa kilimo. Mazao yanayostawi ni 

pamoja na; Mahindi, Migomba, Kahawa, Maharage, Maua, Mbogamboga, Matunda ya 

aina mbalimbali.  

 

 

2.2.2 Malengo ya Kilimo  
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Kwa msimu wa 2012/2013 malengo ya uzalishaji wa mazao ya Chakula na Biashara ni 

kama inavyoonyeshwa katika jedwali hapa chini: 

NA 

LENGO 

ZAO ENEO (HA) UZALISHAJI (TANI) 

1. Kahawa 4,922 5,648 

2. Mgomba 6,760 49,345 

3. Mihogo 556 4,614 

4. Mahindi 34,605 128,801 

5. Mpunga 1,000 5,000 

6. Mbaazi 7,500 7,500 

7. Ulezi 137 226 

8. Mtama 130 559 

9. Nyanya 670 3,350 

10. Kabeji 200 4,910 

11. Karoti 135 1,632 

12. Viazi Vitamu 160 1,160 

13. Viazi Mviringo 100 935 

14. French beans 375 1,980 

15. Parachichi 136 2,329 

16. Papai 169 4,609 

17. Vitunguu 120 576 

18. Alizeti 4,325 10,812 

19. Maharage 8,000 12,574 

20. Pilipili hoho 90 135 

21. Bilinganya 50 75 

22. Tikiti maji 112 337 

23. Matango 10 20 

2.2.3 Matumizi ya Pembejeo za kilimo 
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Meru ni miongoni mwa Halmashauri ambazo wakulima wake wana uelewa mkubwa juu 

ya matumizi ya pembejeo bora za kilimo. Pembejeo muhimu zinazotumiwa na wakulima 

ni pamoja na mbolea za kupandia na kukuzia, mbegu na viuatilifu. Pembejeo hizi 

zinapatikana katika maduka ya pembejeo yaliyopo ndani ya Halmashauri. Kwa sasa 

maduka ya pembejeo yako 51. 

Wastani wa matumizi ya Pembejeo ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini; 

Wastani wa mahitaji na matumizi halisi ya pembejeo muhimu za Kilimo kwa 

Halmashauri ya Wilaya ya Meru. 

Aina ya Pembejeo Mahitaji kwa Msimu  

(Kilo kwa hekta 1) 

Matumizi halisi    

(Kilo kwa hekta 1) 

Mbolea ya Kupandia 8,491 7,200 

Mbolea ya kukuzia 16.200 9,600 

Mbegu 420 400 

 

Halmashauri ya Meru pia ni mnufaika wa mpango wa pembejeo zenye ruzuku ya serikali 

ambazo zinatolewa kwa mfumo wa vocha.  

Mpango wa Halmashauri ni kuhakikisha upatikanaji wa mbegu bora na mbolea kwa 

Uhakika na kwa wakati. Katika kutekeleza hili, mambo yafuatayo yanazingatiwa; 

a) Kuwa na mpango madhubuti wa uzalishaji wa mbegu za mahindi za daraja la 

kuazimiwa (QDS) katika kata 11 za ukanda wa kati na chini ambako mahindi 

hulimwa kwa wingi. Kwa sasa kata zenye uzalishaji wa mbegu hizi ni Maroroni, 

Mbuguni, Leguruki na King’ori; 

b) Kuratibu zoezi la utoaji wa pembejeo zenye ruzuku ya serikali kwa Wakulima kwa 

kusimamia utendaji kazi wa Mawakala, Viongozi wa vijiji na kamati za vocha ili 

kuhakikisha kuwa mgao unafanyika kwa haki na kunakuwepo tija; 

c) Kutoa elimu juu ya matumizi sahihi ya pembejeo za kilimo na kuhamasisha 

wakulima kuzitumia ili kuongeza uzalishaji wa mazao ya chakula na Biashara. 
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2.2.4 Matumizi ya Zana bora za Kilimo: 

Halmashauri ina hekta. 25,350 zinazofaa kwa kilimo cha matrekta na wanyamakazi. 

Zana muhimu zinazotumika ni pamoja na matrekta makubwa, matrekta madogo (power 

tiller) na wanyama kazi. 

 

Idadi ya zana zilizopo ni kama inavyoonyeshwa katika jedwali hapa chini. 

Aina ya Zana Zilizopo Nzima Mbovu 

Matrekta makubwa  270 256 14 

Matrekta madogo 

(power tillers) 

23 22 1 

Joizi za wanyamaka 7,750 7,750 0 

Plau za wanyama kazi 5,203 5,250 47 

Mikokoteni 1,539 1,530 9 

Ripper 160 160 0 

 

2.2.5  Miundombinu ya kilimo 

2.2.5.1. Skimu za Umwagiliaji: 

Zipo skimu 37 za umwagiliaji katika Halmashauri, ambazo zinatumiwa na wakulima 

wadogo. Skimu hizi zina hadhi tofauti katika ubora kulingana na uboreshaji uliofanyika. 

 

Kwa kipindi cha 2007/2008 hadi 2012/2013, jumla ya mifereji 25 ya asili imefanyiwa 

ukarabati, ambapo kiasi cha shilingi 1,299,762,550.00 kimetumika. Fedha hizi zilitoka 

katika vyanzo mbalimbali na utekelezaji umefanyika kupitia Mpango wa Maendeleo ya 

Kilimo wa Wilaya (DADPs), FACF na Hazina.  

Mchango wa jamii katika utekelezaji wa miradi hiyo imechangia jumla ya shilingi 

134,987,230.00, ambao umetolewa kwa njia ya nguvukazi na fedha taslimu.  

Kufuatia ukarabati wa skimu hizi eneo la umwagiliaji limeongezeka kutoka hekta 8,100 

(2007/08) hadi hekta 12,236 (2012/2013 na uzalishaji wa mazao umeongezeka kutoka 

tani 0.8 hadi tani 3 kwa hekta kwa msimu. 

2.2.5.2. Hali ya Maghala: 
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Yapo maghala 3 ya kuhifadhia mazao katika Halmashauri ya Meru ambayo kwa ujumla 

yana uwezo wa kuhifadhi zaidi ya tani 1,300 kwa wakati mmoja. Maghala haya yako 

katika vijiji vya; King’ori (1), Karangai (1) na Malula (1). Maghala haya yana hali nzuri 

kufuatia ukarabati uliofanyika kupitia wahisani mbalimbali wa maendeleo katika 

Halmashauri. Hata hivyo Maghala ya Karangai na Malula bado yanafanyiwa ukarabati na 

hayajaanza kufanya kazi. 

 
2.2.5.3. Masoko ya mazao 

Yapo masoko 7 ya wazi, ambayo bidhaa mbalimbali zinauzwa yakiwemo mazao ya 

chakula. Masoko haya yapo katika vijiji vya Usa River, Patandi (Tengeru), Kikatiti, 

Ngarenanyuki, King’ori,  shambarai Burka na Nguruma. Miundombinu ya masoko si ya 

kuridhisha kutokana na kutofanyiwa maboresho muhimu. 

 

2.2.6 Utekelezaji wa mkakati wa kilimo cha mtama 

Zao la Mtama katika Halmashauri ya Meru kwa kawaida huoteshwa kwa kiasi kidogo na 

wakulima wa ukanda wa chini na kati. Zao hili huoteshwa si kama zao la chakula, bali 

huoteshwa pembeni mwa mashamba ya mazao mengine kama mahindi, maharage au 

alizeti kwa ajili ya kukinga hayo mazao dhidi ya wanyama waharibifu (guard rows).  

Hata hivyo mwisho wa msimu mtama huvunwa na kuuzwa au kuchanganywa na ulezi 

kwa ajili ya kutengeneza uji,  au unga wake kuchanganywa na unga wa mhogo kwa ajili 

ya chakula hasa wakati wa upungufu mkubwa wa chakula. Kwa hiyo zao la mtama 

kama chakula ni dhana mpya kwa wakazi wengi wa Halmashauri.  

 

Kilimo cha mtama 

Kilimo cha mtama kinaendelea kuhamasishwa katika Halmashauri ya Meru ambapo 

tayari hatua zimeshaanza kama ifuatavyo: 

a) Mikutano ya uhamasishaji wa kilimo cha Mtama ilifanyika kwa wenyeviti na 

watendaji wa serikali za vijiji ambapo jumla ya washiriki walikuwa 444 ambao na 

waliagizwa kwenda kufanya mikutano ya uhamasishaji katika vijiji vyao; 

b) Kufanya zoezi la kuwatambua na kuwaorodhesha wakulima wenye utayari wa 

kulima Mtama ambao watanufaika na ruzuku ya mbegu ya mtama.  
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2.2.8 Taasisi zilizopo ndani ya Halmashauri ya Meru 

a) Arusha National Park (ANAPA); 

b) National Artificial Insemination Centre (NAIC)   

 

3.0 FURSA NA MPANGO WA UWEKEZAJI 

3.1.  MSITU WA USA SPRING 

3.1.1 UTANGULIZI 

Msitu wa Usa springs ambao pia hujulikana kwa jina la kiasili kama Kibola upo Kaskazini 

mwa mji wa Usa River takiribani umbali wa kilomita tatu kutoka Mji wa Usa River. 

Msitu huu unamilikiwa na Halmashauri ya Meru na una ukubwa wa ekari 21 na 

umezungukwa na vijiji vitatu vya Nkoanekoli, Sangananu na Kiwawa. 

 

3.1.2 Vivutio vya Watalii vilivyopo kwenye Msitu wa Usa Springs 

a) Wanyama wadogo wadogo (Blue Monkey, Mbega, Swala), Ndege wa aina 

mbalimbali, Nyoka (Green Mamba) na Wadudu wa aina mbalimbali; 

b) Miti mikubwa ya asili yenye mapango na mandhari nzuri; 

c) Chemchem nyingi na vibwawa vidogo vidogo vya maji; 

d) Hali nzuri ya hewa inayowafanya wageni wengi wanaoingia kupenda kukaa 

ndani kwa muda mrefu kupumzika. 

 

Msitu wa Usa springs umezungukwa na hotel nyingi za Kitalii kama vile Ngurdoto 

Mountain Lodge, Ngurdoto View, Shangazi Hotel, Mbega Lodge, Kiboko Lodge, River 

Tree na Arumeru River Lodge. 

Shughuli za kitalii katika msitu huu zilianza muda mrefu na Watalii wamekuwa 

wakitembezwa katika msitu huo. 
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3.1.3 Uwekezaji unaotakiwa 

a) Kutambua na kuweka njia za asili za kupita za miguu (foot trails); 

b) Kuweka vituo/sehemu za kupumzika Wageni wanapokuwa ndani ya msitu; 

c) Kutenga eneo ndani au pembeni ya msitu litakalotumika kama Camping Site na 

sehemu ya kulia chakula (Lunch box); 

d) Kujenga toilets/washrooms; 

e) Kutoa elimu kwa wananchi wanaozunguka msitu juu ya kuandaa chakula/ 

kahawa kwa wageni na kutengeneza bidhaa ndogo ndogo kama Shanga, Bangili, 

Mikanda, Pete, Hereni ambavyo hupendwa na Watalii. 

 

3.1.4 Faida itakayopatikana kutokana na uwekezaji katika Msitu huu 

a) Mapato ya Halmashauri yataongezeka; 

b) Ajira husuani kwa vijana; 

c) Mazingira ya msitu yatatunzwa kwa kiwango kikubwa hivyo kuongeza hali nzuri 

ya hewa pamoja na upatikanaji wa maji kwa mji wa Usa River na pia msitu kuwa 

chanzo cha mvua. 

 

3.2. UFUGAJI WA NG’OMBE WA MAZIWA 

Halmashauri ya Meru ilipata kiasi cha hekta 3,267.61 kutoka iliyokuwa Ranchi ya Taifa 

ya West Kilimanjaro katika vijiji vya Uwiro (1,298.78ha), Ngabobo (881.95ha), Kisimiri 

Juu (1,086.88ha). Maeneo hayo yanafaa sana kwa ufugaji wa mifugo aina ya ng’ombe, 

mbuzi, kondoo na hata mashamba makubwa ya kuku.  

 

UBORESHAJI WA ENEO HILI 

Uboreshaji wa eneo tajwa utazingatia hali halisi ya eneo, aina ya mifugo inayokusudiwa 

kutumia eneo na idadi ya mifugo inayoweza kulishwa kwa kuzingatia uwezo wa malisho 

(carrying capacity). 
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Shughuli zifuatazo zinatakiwa kufanywa 

Kuhakiki eneo nzima na kuweka uzio katika mipaka ya eneo 

Kurekebisha miundombinu katika eneo hilo ikiwemo josho, vibanio, birika za 

kunyweshea mifugo, na vibanda vya kujikinga na jua au mvua. 

 

Kuongeza uwezo wa malisho 

Halmashauri inategemea kuboresha malisho yaliyopo kwa kufanya shughuli zifuatazo 

i. Kuondoa aina ya majani ambayo ni sumu na hayana lishe bora kwa mifugo 

ii. Kupanda upya maeneo yaliyopoteza uoto wake 

iii. Kupanda aina nyingine ya malisho lishe nzuri zaidi 

iv. Kuanzisha eneo maalum la malisho kwa ajili ya kujifunza wafugaji (Shamba 

Darasa) 

 

Ushirikishwaji jamii katika kuendeleza eneo la malisho 

Halmashauri itaendelea kuwashawishi wananchi katika eneo hilo kushiriki katika 

mkakati wa kuboresha malisho kwa njia ya kuendesha ufugaji wa aina mbalimbali ya 

mifugo kwa vikundi, mtu mmoja mmoja kwa makubaliano rasmi na Halmashauri. 

 

Halmashauri itahamasisha vikundi vya wafugaji hasa vijana kutumia malisho hayo 

kuendesha shughuli za unenepeshaji wa mifugo na kuuza (Ufugaji wa kibishara)  

 

3.3. UJENZI WA KITUO CHA BIASHARA (BUSINESS CENTRE) 

Halmashauri  ya Meru ina eneo la ukubwa wa mita za mraba 25,757 mbele ya Ofisi ya 

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru iliyopo Usa River ambalo linafaa kwa ajili ya ujenzi wa 

maduka (Shopping Malls), Benki, Kumbi za starehe, Hoteli na Ofisi mbalimbali. 

Miundombinu ya maji, umeme iko jirani lakini pia eneo hili liko pembeni ya barabara ya 

lami (Arusha-Moshi). 
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3.4. UJENZI WA ENEO LA MAPUMZIKO (PUBLIC PARK) 

Halmashauri ya Meru ina eneo la ukubwa wa mita za mraba 8,443 lililopo mbele ya Ofisi 

za Makao Makuu ya Halmashauri ambalo linafaa kwa ajili kuanzisha Bustani ya 

kupumzikia ya wananchi.  

Bustani hii inaweza kufanyiwa Landscaping kwa mbele karibu ya barabara ya Lami 

kuonyesha taswira ya Mlima Meru kama ilivyo kwa eneo la Makao Makuu ya EPZ, 

Mabibo Jijini Dar Es Salaam.  

Nyuma ya mlima huo kunaweza kujengwa chumba cha kuonyesha bidhaa za utamaduni 

wa Wameru na pia kukawa na Mgahawa kwa ajili ya kuhudumia watu watakaotembelea 

eneo hilo. Eneo lingine linalobaki linakuwa na viti vya kupumzikia chini ya miti ya asili 

iliyopo. 

Miundombinu ya maji, umeme iko jirani lakini pia eneo hili liko pembeni ya barabara ya 

lami (Arusha-Moshi). 

3.5. UJENZI WA KITUO CHA MABASI CHA KISASA (MODERN BUS TERMINAL) 

Halmashauri ya Meru ina eneo lenye ukubwa wa ekari 42 pembeni ya barabara kuu ya 

Arusha-Moshi umbali wa kilomita 11 kutoka katikati ya Jiji la Arusha. Eneo hili 

linahusisha pia eneo la maegesho ya mabasi madogo ya mjini (Town Buses) na Taxi 

(cabs). 

Lengo la mradi ni kujenga Kituo cha mabasi cha kisasa (Morden Bus Terminal). Eneo hili 

limezungukwa na ekari nyingine 67 zilizotengwa kwa ajili ya miundombinu mingine 

kama vile Hoteli, Nyumba za kulala wageni (Guest House), Banks, Car Wash, Garage, 

Vituo vya mafuta, Zahanati, na Maduka. 

Mpango huu wa ujenzi wa kituo kipya cha mabasi unafuatia agizo la Uongozi wa Mkoa 

wa Arusha kuagiza Halmashauri zijenge Vituo vipya vya mabasi nje ya Jiji la Arusha ili 

kupunguza msongamano wa magari katikati ya Jiji.  

Miundombinu ya maji, umeme iko jirani lakini pia eneo hili liko pembeni ya barabara ya 

lami (Arusha-Moshi). 
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3.6. UJENZI WA KITUO CHA MALORI CHA KISASA 

Halamshauri ya Meru imetenga eneo la ekari 25 kwa ajili ya kujenga kituo cha kisasa 

cha malori makubwa kwa ajili ya kupakia na kushusha mizigo. 

Eneo hili litakuwa na miundombinu kama vile garage, car wash, fence na maghala 

(Warehouses) kwa ajili ya kuhifadhia mizigo. Mradi utakuwa na mitambo ya kisasa ya 

kupakia na kushusha mizigo. 

Lengo la mradi huu ni kupunguza msongamano unaosababishwa na malori makubwa ya 

mizigo yanayoingia katikati ya Jiji la Arusha. 

Mradi utakapokamilika, malori makubwa ya mizigo hayataruhusiwa tena kuingia katikati 

ya Jiji. Mizigo itakuwa ikishushwa katika kituo hiki na malori chini ya Tani 10 ndio 

yatakayoruhusiwa kuingia katikati ya Jiji. 

Miundombinu ya maji, umeme iko jirani lakini pia eneo hili liko pembeni ya barabara ya 

lami (Arusha-Moshi). 

 

3.7. UJENZI WA KITUO CHA MICHEZO (SPORTS CENTRE) 

Halmashauri ya Meru imetenga eneo la ekari 25 kwa ajili ya kujenga Kituo cha Michezo 

cha kisasa katika eneo la Valeska. 

Kituo hicho kitakuwa na viwanja vya michezo ya Mpira wa Miguu (Football), Mpira wa 

Pete (Netball), Mpira wa Kikapu (Basketball), Mpira wa Meza (Table Tennis), Mpira wa 

Wavu (Volleyball), Ngumi (Boxing), Riadha, Hockey, Squash, Badminton, Golf nk. 

Kituo hicho pia kitakuwa na kumbi za kisasa kwa ajili ya mikutano, vyumba vya  

madarasa, vyumba vya kulala wachezaji. Kituo hiki kikikamilika kinaweza kutumia fursa 

za timu mbalimbali zinazotaka kuweka kambi mahali penye utulivu na hali ya hewa 

nzuri kama ya Arusha. 

Kituo hiki pia kinaweza kutumika kukuza vipaji kwa michezo mbalimbali kama vile Mpira 

wa Miguu, Riadha, Ngumi nk. 
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3.8 UANZISHAJI WA ENEO MAALUM KWA AJILI SHUGHULI ZA                           

SPECIAL ECONOMIC ZONE (SEZ) 

Ukanda wa uwekezaji Tanzania ni programu iliyoanzishwa mwaka 2005 baada ya 

kutungwa kwa Sheria ya Ukanda wa uwekezaji ya mwaka 2005.  

Sheria nyingine zinazokwenda sambamba na hii ni Sheria ya uwekezaji ya mwaka 1997. 

Programu hii imekusudia kuvutia uwekezaji katika maeneo maalum/tengefu kwa lengo 

la kuleta ushindani wa kimataifa ili kukuza uchumi kutokana na kuuza bidhaa katika 

soko la kimataifa. 

Halmashauri ya Meru imetenga eneo la ukubwa wa ekari 4,000 karibu na uwanja wa 

Ndege wa Kilimanjaro International Airport (KIA). 

Eneo hili litatumika maalum kwa ajili ya shughuli za biashara ambapo kutakuwa na 

viwanda na Maghala makubwa (Warehouses), Maduka makubwa, ofisi mbalimbali, 

Hoteli, Kumbi za starehe, nk. 

Miundombinu ya maji, umeme iko jirani lakini pia eneo hili linafikika kwa barabara ya 

lami, ndege na reli (inahitaji kufufuliwa) 

Fursa zinazoweza kupatikana katika ukanda wa uwekezaji 

Ili kutosheleza madhumuni yaliyotajwa, Halmashauri ya Wilaya ya Meru imetenga eneo 

la ekari 4,000 katika kijiji cha Malula, Kata ya King’ori ambazo zitatumika kukuza 

shughuli za uwekezaji katika sekta binafsi na makampuni ya Kimataifa kwa ajili ya 

kuzalisha bidhaa na kutoa huduma mbalimbali. 

Aina ya fursa zinazoweza kuendelezwa 

 Uanzishaji wa kiwanda cha 

kutengeneza chokaa kutokana na kuwepo kwa madini ya “Potash ash” katika  

eneo la Malula na maeneo  mengine ya jirani, uwekezaji katika uzalishaji bidhaa 

za “gypsum” unaweza kuwa wa manufaa kutokana na kuwepo kwa madini hayo. 
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 Uanzishaji wa kiwanda cha 

kusafisha na kutengeneza bidhaa za vito vya thamani. Migodi ya madini ya 

Mererani itatoa malighafi ya kuwezesha utengenezaji wa bidhaa hizo. 

 Kiwanda cha kusindika na 

kupakia nyama- shughuli za ufugaji wa ng’ombe wa kisasa na kienyeji, mbuzi, 

kondoo n.k zinafanyika katika kijiji cha Malula kwa kiwango kikubwa na hivyo 

kuwa tegemeo la hakika la malighafi itakayotumiwa kiwandani. Aidha kiwanda 

cha kutengeneza bidhaa zitokanazo na maziwa k.m bata, jibini n.k. kitaweza 

kunufaika kutokana na zao la maziwa kupatikana kwa wingi-mfano uzalishaji 

bidhaa hizo unafanyika katika kiwanda cha KCC nchini Kenya. 

 Uzalishaji wa umeme katika 

mto Kikuletwa ambao unagawa ukanda wa uwekezaji na Wilaya ya Simanjiro una 

uwezo wa kuzalisha megawati 40 za umeme. Fursa hii ikitumika kwa manufaa, 

upo uwezekano wa kupunguza uhaba wa nishati hii kwa matumizi ya shughuli za 

kibiashara na uchumi zitakazoanzishwa. 

 Kiwanda cha kutengeneza 

bidhaa za mbogamboga zitakazozalishwa kwa kutumia maji ya mto Kikuletwa na 

zile zinazozalishwa kutoka Ngarenanyuki na kusafirishwa kupelekwa Siha na soko 

la Kilombero, Jijini Arusha zitakuwa malighafi itakayotumika katika kiwanda hiki. 

 

3.9 UZALISHAJI WA KILIMO CHA NYANYA  

Halmashauri ya Wilaya ya Meru ina eneo  linalolimwa zao la nyanya  lenye hekta 1,460        

kutokana na hali ya hewa inayofaa kwa zao hilo na upatikanaji wa mvua na maji ya 

umwagiliaji ambavyo vinachangia kustawi kwa zao hili.  Zao hili linastawi na kulimwa 

kikanda kulingana na baadhi ya vigezo tajwa hapo juu.   

Hata hivyo wakulima wa zao hili wamekuwa wakikumbana na changamoto nyingi 

zikiwemo kupata hasara wakati wa mavuno kwa kukosa soko na bei nzuri, na pia mazao 

mengi kuharibika kwa kuoza kutokana na kukosa vifaa bora vya kuhifadhia. 
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Kata inayolima zao hili kwa wingi ni Ngarenanyuki yenye wakazi 20,379 ambayo iko 

kwenye ukanda wa juu wenye hali hewa nzuri na uhakika wa mvua kwa mwaka mzima. 

Kwa sasa eneo la ekari 1,200 zinazotumika kwa kilimo cha nyanya ambapo mavuno ni 

wastani wa tani 120,000 kwa mwaka.  

 

Fursa zilizopo 

Ujenzi wa kiwanda cha usindikaji wa nyanya 

Kama zilivyo bidhaa zote za mbogamboga, nyanya hazimudu kukaa kwa muda mrefu 

katika hali ya kawaida bila kuharibika.  

Hivyo kuepuka hasara wanayopata wakulima tunaona ni vema kukajengwa kiwanda cha 

kusindika nyanya. Kiwanda hiki kitatumika kuhifadhi nyanya, kuzisindika na kuziweka 

kwenye vifungashio ambavyo vitafanya bidhaa hii kuongezeka thamani na kutumika 

kwa muda mrefu. 

Kiwanda hiki kitakuwa soko la uhakika kwa wakulima wa maeneo hayo na hivyo 

kuwaongezea kipato. 

 

3.10 MJI WA USA RIVER 

Mji wa Usa River ni Makao Makuu ya Wilaya ya Arumeru, na Halmashauri ya Wilaya ya 

Meru. Mamlaka ya Mji mdogo wa Usa River ilianzishwa mwaka 2009 baada ya 

kutangazwa kupandishwa hadhi ya kuwa mamlaka ya mji mdogo kupitia tangazo la 

Serikali namba 153 la tarehe 17/09/ 2004. Kupitia sensa ya watu na makazi ya mwaka 

2002, mji huu ulikuwa na jumla ya watu 18,000, kwa sasa unakadiriwa kuwa na jumla 

ya watu 23,437. 

 

Huduma za kiuchumi na kijamii zipatikanazo ndani ya mji wa Usa River ni pamoja na 

Makao Makuu ya Polisi ya Wilaya ya Arumeru, Taasisi za fedha (Kama vile Benki ya 

Watu wa Meru, Tawi la Benki ya CRDB, Tawi la Benki ya NMB, na Tawi la Benki ya 

Posta), makao makuu ya Posta ya Wilaya, Ofisi ya kata ya Usa River, Vyuo vya Elimu ya 

Juu, Hoteli za Kitalii, n.k.  
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Katika Halmashauri ya Wilaya ya Meru tunalenga kuuendeleza  

mji wa Usa River kama kituo mji wa kitalii na vyuo vya Elimu ya Juu, hii inatokana na 

ukweli kuwa eneo hili linaunganishwa vizuri sana na maeneo mengine yaliyopo ndani na 

nje ya Nchi kwa njia ya barabara na usafiri wa anga. Mji wa Usa River upo umbali wa 

kilometa zipatazo 20 kutoka jijini Arusha, unaunganishwa na Jiji la Arusha na Manispaa 

ya Moshi kwa barabara ya lami. Mji wa Usa River upo umbali wa kilometa 25 kutoka 

uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro.  

Mji huu upo katika ukanda wa kaskazini wa kitalii na una hali nzuri sana ya hewa 

inayovutia watu mbali mbali kutoka ndani na nje ya Nchi kutaka kuishi/kufanya kazi 

kwenye eneo hili. Mwekezaji yeyote yule anayetaka kuwekeza kwenye eneo hili atapata 

fursa kubwa ya kiuchumi kutokana na kuwepo kwa mtandao wa kutosha wa miundo 

mbinu mingi ya msingi ya kiuchumi na kijamii. Pamoja na hayo yote pia kuna eneo la 

Kili Golf lenye viwanja vya michezo vyenye hadhi ya kimataifa, kuna uwanja mkubwa 

wa gofu wenye mashimo 18, na kiwanja cha mbio na michezo ya farasi. Michezo ya 

namna hiyo mara nyingi sana hupendwa na wageni hasa watokao nje ya Nchi.  

Katika mji wa Usa River pia tuna fursa nzuri sana ya kuendesha shughuli za kitalii 

zinazozingatia kuhifadhi mazingira. Kilometa 5 kaskazini ya mji huu kuna msitu wa asili 

unaotumika kama makazi ya wanyamapori wachache kama vile mbega weupe na aina 

nyingi ya ndege. 

 

Kwa upande wa vyuo vya Elimu ya Juu, Mji wa Usa River una idadi ya kutosha ya vyuo 

hivyo, Chuo Kikuu cha Meru, chuo kikuu cha Makumira, Chuo cha Maendeleo ya Jamii, 

na Taasisi ya Elimu ya Nelson Mandera, hivi ni vichache miongoni mwa vilivyopo. Pia 

kuna Taasisi nyingine za Elimu zinazotoa mafunzo Astashahada na Stashahada, Chuo 

cha Elimu Patandi, Chuo cha Mifugo Tengeru, Kituo cha Walemavu Usa River, na Kituo 

cha Taasisi ya mafunzo ya uongozi (Danish Centre), ni miongoni mwa baadhi ya vyuo 

hivyo. Kati ya vyuo vyote hivyo, Taasisi ya Nelson Mandela inatarajiwa kuvutia zaidi 

wawekezaji wengine kwenye tasnia hiyo kuwekeza katika mji wa Usa River.  
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Taasisi hiyo ina eneo lenye ukubwa wa ekari 3,285, kitakapofikia katika uwezo wake 

kamili wa uendeshaji kitachangia sana katika ukuaji wa mji huu kwa kuvutia wawekezaji 

wengine sio katika sekta ya Elimu ya Juu tu bali hata katika sekta nyingine za 

maendeleo ya kiuchumi na kijamii 

 

Mji wa Usa River upo karibu sana na Hifadhi ya Taifa ya Arusha na mlima Meru. Ukiwa 

katika mji huu unaweza kuona vizuri paa la Afrika (Mlima wa Kilimanjaro) na mlima wa 

pili kwa urefu hapa Nchini (Mlima Meru). Hifadhi ya Taifa ya Arusha ni tajiri sana katika 

maliasili, kuna aina nyingi sana ya wanyama na mimea.  

Ukiwa katika Hifadhi hiyo unaweza ukajipima uwezo wako wewe mwenyewe kwa 

kupanda mlima Meru unaoaminika kuwa mgumu zaidi kuupanda kuliko mlima 

Kilimanjaro. Kwa kuamua kupumzika katika mji wa Usa River unapata fursa ya 

kufurahia mazingira mazuri na hali nzuri ya hewa kabla ya kuanza kutembelea Hifadhi 

za Taifa zilizopo katika eneo hili la kaskazini mwa Nchi. 

Ukiwa katika mji huu pia unaweza kujionea na kupiga makasia katika ziwa la ajabu la 

Duluti, ni ziwa pekee kwenye eneo hili ambalo maji yake hayatokani na mtiririko wa 

maji kutoka kwenye mito au chanzo kingine chochote cha maji.    

 

3.11. MJI WA KIA 

Mji wa KIA upo karibu sana na uwanja wa ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro, ni kiasi 

cha kilometa 6 tu kutoka uwanjani hapo pembezoni mwa barabara kuu ya Moshi – 

Arusha. Katika mji huu kuna mambo makuu matatu yanayosababisha na kuchangia 

katika ukuaji wa mji huu; mambo hayo ni uwanja wa ndege wa Kimataifa wa 

Kilimanjaro, njia ya reli ya kutoka Arusha hadi Tanga na Dar es Salaam, na barabara ya 

lami kutoka Dar es Salaam hadi Arusha.  

Sehemu ya eneo hili ilitangazwa kuiva kwa ajili ya kuendelezwa kimji mwaka 2010 na 

viwanja vipatavyo 3,814 vimepangwa na kuanza kupimwa. Karibu na eneo hili kuna 

maeneo makuu mawili ambayo ni muhimu sana katika shughuli za uwekezaji, maeneo 

hayo ni lile linalosimamiwa na Shirika la Uendelezaji la Uwanja wa Kimataifa wa ndege 

wa Kilimanjaro (KADCO), na eneo lenye ukubwa wa ekari 4,000 lililolengwaa kutumika 

kwa ajili ya shughuli za uwekezaji kiuchumi (Special Economic Zone).  
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Meneo yote hayo yanaweza kutumika kwa ajili ya kujenga maghala ya kuhifadhia 

bidhaa zinazozalishwa viwanda na hata maua na mboga mboga zinazosafirishwa nje ya 

Nchi kupitia uwanja wa ndege wa Kilimanjaro.  

Kutokana na eneo hili kuunganishwa vizuri kwa njia ya reli na barabara ya lami na 

bandari za Tanga na Dar es Salaam, uwekezaji ya viwanda kwa ajili ya kuongezea 

thamani bidhaa malighafi zizalishwazo hapa Nchini unafaa zaidi kwa ajili ya bidhaa 

zizalishwazo katika mikoa ya Kilimanjaro, Manyara na Arusha kabla ya kusafirishwa 

kwenda Ulaya, Marekani na maeneo mengine mbali mbali hapa Duniani. Eneo hili 

linaweza kutumika kama kituo kikuu cha viwanda kwa ajili ya kuongezea thamani 

bidhaa zizalishwazo katika kanda ya kaskazini. 

Uwanja wa ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro utakuwa ni jukwaa kuu kuunganisha 

kanda ya kaskazini na maeneo mengine hapa Duniani. Utaendelea kutumika kama 

mlango mkuu wa kuingilia na kutokea katika miji mbali mbali iliyopo katika kanda hii ya 

kaskazini, kusafirishia bidhaa mbali mbali kwenda nje ya Nchi, kuingiza watalii na 

wawekezaji mbali mbali wanaolenga kuwekeza kwenye eneo hili, yaani maeneo ya 

mikoa ya Kilimanjaro, Manyara na Arusha. Kutokana na eneo hili kuunganishwa vizuri  

na maeneo mengine ndani na nje ya Nchi kwa Barabara ya lami, reli na uwanja wa 

ndege wa Kimataifa, eneo hili linaendelea kuwa miongoni mwa maeneo mazuri kabisa 

kwa ajili ya shughuli za uwekezaji kiuchumi. 

 

3.12 UFUGAJI NYUKI 

Halmashauri ya Meru ina jumla ya vikundi 35 vya wafugaji nyuki na wafugaji binafsi  

570.  

Ndani ya Halmashauri ya Meru kuna Jumla ya Mizinga ya nyuki 2,226 na takwimu za 

uvunaji zinaonyesha kuwa kwa mwaka asali ya nyuki wakubwa hufikia kilo 5,933 na 

asali ya nyuki wasiouma hufikia kilo 1,805. Mazao mengine ya asali yanayopatikana ni 

Pamoja na kilo 619 za Nta na Gundi kilo 15.  
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3.13 VIVUTIO VYA UTALII VINAVYOPATIKANA HALMASHAURI YA WILIYA YA 

MERU 

 

  

KIVUTIO 

 

MAHALI 

KILIPO 

 

 SHUGHULI ZA KITALII ZINAZOWEZA 

KUFANYIKA  

1. Hifadhi yaTaifa - ANAPA Meru Kupanda Mlima Meru, wenye vilele vitatu; Uhuru, 

Sado na Tululusia.   Kuona vivutio mbalimbali 

ikiwemo Ziwa Momela makazi ya ndege aina ya 

Flamingo. Ngurdoto kreta, wanyama mbalimbali 

kama  Tembo, Pundamilia, Twiga, Mbega Weupe, 

Nyani, nk 

2.  Msitu wa  User-Spring  
 
(Kibola) 

Nkoanenkoli Upigaji picha, Mbega weupe na aina mbalimbali  
za miti ya asili na viumbe wadogo nyoka,  
tumbili, ndege wa msituni 

3.  Msitu wa Kalanga  Nkoanenkoli Picha na kutembea ndani ya msitu mnene. 

4. Msitu wa Naic Nshupu Picha na kutembea ndani ya msitu upatikanaji wa  
wanyama jamii ya kima na ndege wa msituni. 

5. Mlima Sakila 
   

Sakila Upandaji mlima. 

6. Maporomoko ya maji Ulon’ga Kutazama maanguko ya maji. 

7. Mapango ya mlima  
Shumbumbu 

Akheri Mapango yaliyotumika kama maandaki wakati wa  
vita wa vya Wameru na wa Masai. 

8. Ziwa duluti 
(lake duluti) 

Akheri Mvuvi wa kitalii , upigaji picha na kutembea ndani  
ya msitu 

9. Mringaringa Poli Utalii wa utamaduni – vinyago, ngoma za asili, 
shughuli za ibada, matambiko, burudani, vipo vikundi 
kadhaa vya burudani kama vile; Kikundi cha  
utamaduni cha Mulala, Tengeru 

 


